Lương trả cho Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên được quy định thế nào?

luong giam doc cong ty tnhh 1 thanh vien

Lương Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên là bao nhiêu? Bởi công ty TNHH 1 thành viên là một trong những loại hình doanh nghiệp phổ biến tại Việt Nam. AZTAX mời Quý độc giả tham khảo bài viết dưới đây để biết rõ thêm về quy định lương của Giám đốc công ty TNHH một thành viên.

1. Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên được quy định như thế nào?

giam doc cong ty tnhh 1 thanh vien duoc quy dinh nhu the nao
Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên được quy định như thế nào?

Tại Điều 82 Luật Doanh nghiệp số 59/2020/QH14 quy định về Giám đốc. Theo đó, Giám đốc là một thành viên có nhiệm kỳ không quá 05 năm hoạt động, điều hành kinh doanh tại doanh nghiệp. Giám đốc được Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty bổ nhiệm hoặc thuê ngoài (dạng hợp đồng lao động). Tùy vào cơ cấu tổ chức trong doanh nghiệp mà Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc thành viên trong Hội đồng thành viên có thể kiêm nhiệm vị trí Giám đốc công ty.

Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên giữ vai trò là người đại diện pháp luật của doanh nghiệp. Chịu mọi trách nhiệm về việc thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình trước pháp luật, Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty.

Giám đốc đảm nhiệm thực hiện các quyết định của doanh công ty. Thực hiện các công việc kinh doanh hàng ngày của doanh nghiệp, tổ chức các phương án kinh doanh, đại diện công ty ký kết hợp đồng,… Bên cạnh đó còn thực hiện quản lý nội bộ như tuyển dụng lao động, bổ nhiệm, miễn nhiệm các chức vụ quản lý. Đề xuất phương án cơ cấu doanh nghiệp, phương án trong kinh doanh. Ngoài ra, còn thực hiện báo cáo tài chính hàng năm.

Xem thêm: Quy định tính lương ngày lễ Tết

2. Quy định về tiền lương của Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên

2.1 Đối với thuế thu nhập doanh nghiệp

quy dinh ve tien luong giam doc doi voi thue thu nhap doanh nghiep
Quy định về tiền lương Giám đốc đối với thuế thu nhập doanh nghiệp

Căn cứ theo Công văn 727/TCT-CS quy định về chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp liên quan đến tiền lương của chủ sở hữu doanh nghiệp đồng thời cũng là Giám đốc công ty TNHH một thành viên (do cá nhân làm chủ), cụ thể:

Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị mà những người này không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.

Như vậy, các khoản chi tiền lương tiền công của chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên, không phân biệt có trực tiếp tham gia điều hành kinh doanh, sản xuất thì không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

Xem thêm: Nghỉ phép có được tính lương không

2.2 Đối với thuế Thu nhập cá nhân

quy dinh ve tien luong giam doc doi voi thue thu nhap ca nhan
Quy định về tiền lương Giám đốc đối với thuế thu nhập cá nhân

Các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm: thu nhập từ tiền lương, tiền công và thu nhập từ hoạt động kinh doanh (quy định tại điểm 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC).

Tiền lương là khoản được tiền thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động khi thực hiện công việc. Tiền lương bao gồm tiền lương theo vị trí công việc, phụ cấp và các khoản bổ sung khác (quy định tại Điều 90 Bộ Luật lao động số 45/2019/QH14).

Như vậy, theo quy định trên thì khoản tiền của Giám đốc công ty TNHH một thành viên (do cá nhân làm chủ) thì không phải là thu nhập từ tiền lương nên không chịu thuế thu nhập cá nhân.

Tuy nhiên, nếu Giám đốc công ty TNHH một thành viên là được thuê (dưới dạng hợp đồng lao động) không phải chủ doanh nghiệp thì khoản tiền lương này vẫn chịu thuế thu nhập cá nhân.

Xem thêm: Lương tính trợ cấp thôi việc

3. Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên có được hưởng lương không?

giam doc cong ty tnhh 1 thanh vien co duoc huong luong khong
Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên có được hưởng lương không?

Giám đốc hoặc người đại diện pháp luật của công ty TNHH một thành viên vẫn phải bỏ công sức ra quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh trong tổ chức nên vẫn được hưởng lương bình thường. Pháp luật không quy định cụ thể về tiền lương trả cho người đại diện pháp lý doanh nghiệp. Mức lương của Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên được nhận dựa trên thỏa thuận của các bên liên quan căn cứ theo quy định tại Điều lệ công ty.

4. Tiền lương của Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên có tính chi phí được trừ cho doanh nghiệp không?

tien luong cua giam doc cong ty tnhh 1 thanh vien co tinh chi phi duoc tru cho doanh nghiep khong
Tiền lương của GĐ công ty TNHH 1 thành viên có tính chi phí được trừ cho doanh nghiệp không?

Theo quy định pháp luật tại khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC, sửa đổi bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC.

Theo đó, nếu Giám đốc đồng thời là chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên thì các khoản chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng không được tính vào chi phí được trừ của doanh nghiệp.

Nếu Giám đốc công ty TNHH một thành viên được thuê (có hợp đồng lao động) thì các khoản tiền lương vẫn tính chi phí lương như người lao động bình thường.

5. Hạch toán lương Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên

hach toan luong giam doc cong ty tnhh 1 thanh vien
Hạch toán lương Giám đốc công ty TNHH một thành viên

Trường hợp nếu có phát sinh chi phí tiền lương Giám đốc công ty TNHH 1 thành viên. Mặc dù khoản tiền này không được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp nhưng vẫn phải hạch toán như chi phí tiền lương bình thường.

Khi tính lương, trợ cấp, phụ cấp, bảo hiểm xã hội,…

  • Nợ 642
  • Có 334

Khi chi trả tiền lương,…

  • Nợ 334
  • Có 111, 112

Vì khoản tiền này không được tính trừ thuế thu nhập doanh nghiệp, nên doanh nghiệp cần lập tờ khai Quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp (mẫu 03/TNDN) và điền số tiền lương vào Chỉ tiêu B4.

Trên đây là quy định về lương giám đốc công ty TNHH 1 thành viên. Hy vọng qua bài viết Quý độc giả đã biết thêm được những thông tin bổ ích. Khi gặp các vấn đề liên quan đến tính lương – thưởng trong doanh nghiệp, liên hệ ngay AZTAX theo thông tin bên dưới để được nhân viên hỗ trợ tư vấn 24/7 nhé.

CÔNG TY AZTAX CUNG CẤP GIẢI PHÁP DOANH NGHIỆP TOÀN DIỆN

   Email: cs@aztax.com.vn

   Hotline: 0932.383.089

   #AZTAX - Giải pháp tổng thể cho doanh nghiệp

Đánh giá post
Đánh giá post