Nghỉ Tết có được tính lương không?

Nghỉ Tết có được tính lương không?

Nghỉ Tết có được tính lương không luôn là câu hỏi được đại đa số người lao động hiện nay quan tâm đặc biệt là trong dịp tết đến xuân về. Vậy Nhà nước có quy định như thế nào về vấn đề ngày nghỉ Tết có được tính lương không? Mời quý doanh nghiệp cùng theo dõi trong bài viết dưới đây!

1. Thời gian được tính nghỉ Tết như thế nào?

thoi gian duoc nghi tet
Thời gian được nghỉ Tết như thế nào?

Nghỉ Tết được tính thành 2 thời gian bao gồm: Tết Dương lịch và Tết Âm lịch.

Căn cứ theo Điều 112 Bộ luật Lao động 45/2019/QH14 quy định về thời gian được tính nghỉ Tết. Những ngày đó bao gồm: Tết Dương lịch (01 ngày), Tết Âm lịch (05 ngày), Ngày Chiến thắng (01 ngày), Ngày Quốc tế lao động (01 ngày) Quốc khánh (02 ngày), Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (01 ngày).

Lao động nước ngoài được nghỉ thêm ngày Tết cổ truyền dân tộc, ngày Quốc khánh của nước họ. Điều kiện được nghỉ là người lao động nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam. Tùy theo thời gian, điều kiện mỗi năm Thủ tướng Chính phủ sẽ có quyết định cụ thể ngày nghỉ.

2. Nghỉ Tết có được tính lương không?

Nghỉ Tết có được tính lương không?
Nghỉ Tết có được tính lương không?

Xem thêm: Ngày nghỉ bù có được tính lương không

3. Doanh nghiệp sẽ bị xử phạt thế nào nếu không trả lương ngày lễ, tết cho nhân viên?

Trách nhiệm thông báo nghỉ Tết âm lịch cho người lao động phải được thực hiện ít nhất 30 ngày trước. Người sử dụng lao động cũng phải trả tiền lương ngày nghỉ Tết cùng với kỳ trả lương tháng theo quy định.

Doanh nghiệp sẽ bị xử phạt như thế nào nếu không trả lương ngày lễ, tết cho nhân viên?
Doanh nghiệp sẽ bị xử phạt như thế nào nếu không trả lương ngày lễ, tết cho nhân viên?

Nếu người sử dụng lao động không thanh toán tiền lương ngày nghỉ Tết, họ có thể bị xử phạt hành chính. Mức phạt phụ thuộc vào số lượng người lao động bị vi phạm:

  • 01 đến 10 người lao động: 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
  • 11 đến 50 người lao động: 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.
  • 51 đến 100 người lao động: 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng.
  • 101 đến 300 người lao động: 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.
  • Trên 300 người lao động: 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

Nếu người lao động làm thêm vào dịp Tết mà không được thanh toán tiền lương làm thêm giờ, người sử dụng lao động cũng có thể bị phạt hành chính. Mức phạt có thể từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

  • Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.0000 đồng nếu vi phạm với 1 đến 10 người lao động.
  • Phạt  tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.0000 đồng nếu vi phạm với 11 đến 50 người lao động.
  • Phạt  tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.0000 đồng nếu vi phạm với 51 đến 100 người lao động.
  • Phạt  tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.0000 đồng nếu vi phạm với 101 đến 300 người lao động.
  • Phạt  tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.0000 đồng nếu vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

4. Cách tính lương khi đi làm ngày Tết

cach tinh luong khi di lam ngay tet
Cách tinh lương khi đi làm ngày Tết?

Căn cứ vào Điều 112 Bộ luật Lao động 45/2019/QH14 pháp luật quy định thời gian nghỉ các ngày nghỉ Tết trong năm. Tuy nhiên, do đặc tính công việc nên người lao động vẫn đi làm trong những ngày nghỉ Tết. Khi đó, người lao động sẽ nhận lượng mức lương xứng đáng với công sức người bỏ ra. Căn cứ vào Điều 98 Bộ luật Lao động 45/2019/QH14 quy định tính lương ngày lễ Tết như sau:

Điều 98. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%.

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%.

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.

4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

Với căn cứ vào Điều 98 Bộ luật Lao động số 45/2019/QH14 nêu trên, cách tính lương khi người lao động làm việc trong ngày Tết chia thành 2 ca như sau:

4.1 Đối với ca ngày

Đối với ca ngày khi làm ngày lễ, Tết, người lao động khi làm việc theo các hình thức khác nhau sẽ có cách tính khác nhau như sau:

Đối với người lao động hưởng lương tính theo thời gian

Mức lương ngày nghỉ Tết = Mức lương ngày thường x 300% x Số giờ làm thêm

Đối với người lao động hưởng lương tính theo sản phẩm

Mức lương làm việc ngày Tết = Đơn giá sản phẩm x 300% x Số sản phẩm làm thêm

4.2 Đối với ca đêm

Ca đêm được pháp luật quy định theo Điều 106 Bộ luật Lao động số  45/2019/QH14 quy định về quyền lợi ca đêm được tính từ 22 giờ đêm đến 6 giờ sáng hôm sau. Căn cứ vào Điều 98 Bộ luật Lao động số 45/2019/QH14, cách tính ca đêm. Theo quy định, ca đêm được trả thêm ít nhất 30% so với ngày làm việc bình thường. Riêng đối với ngày lễ, Tết trả thêm ít nhất bằng 300% so với ngày làm việc bình thường.

Thời gian Cách tính
4 tiếng đầu từ 18 giờ đến 22 giờ Lương thực nhận = Lương thực nhận x 300%
4 tiếng giữa từ 22 giờ đến 02 giờ Lương thực nhận = Lương thực nhận x 330%
4 tiếng cuối từ 02 giờ đến 06 giờ Lương thực nhận = Lương thực nhận x 390%

5. Quy định liên quan về đi làm ngày nghỉ Tết

quy dinh lien quan den di lam ngay tet
Quy định liên quan đến đi làm ngày Tết

Tiền lương được tính thêm trong ngày Tết là khoản thu nhập không thường xuyên của người lao động. Với khoản này trong ngày nghỉ Tết sẽ không được tính là phụ cấp có đóng BHXH. Các doanh nghiệp khi muốn cho người lao động làm việc trong các dịp Lễ cần căn cứ vào khoản 2 Điều 107 Bộ luật Lao động 45/2019/QH14 như sau:

  • Nhận được sự đồng ý từ người lao động.
  • Đảm bảo số giờ không quá 50% số giờ làm việc trong 1 ngày bình thường. Trong trường hợp quy định thời gian làm việc bình thường theo tuần thì tổng số giờ làm việc ngày bình thường và số giờ ngày làm thêm không quá 12 giờ trong 1 ngày và không quá 40 giờ trong 1 tháng.
  • Đảm bảo số giờ làm thêm của người lao động trong năm không quá 200 giờ.

Bài viết có những giải đáp cụ đáp vấn đề nghỉ Tết có được tính lương không? Với kinh nghiệm nhiều năm trong lĩnh vực dịch vụ kế toán AZTAX tự tin cung cấp dịch vụ tính lương, dịch vụ thang lương và bảng lương chính xác, mang lại giải pháp kế toán tối ưu cho doanh nghiệp.

5/5 - (3 bình chọn)
5/5 - (3 bình chọn)
zalo-icon
facebook-icon
phone-icon