Người lao động nghỉ việc bao lâu thì được hưởng BHXH 1 lần?

Nghỉ việc bao lâu thì được rút BHXH 1 lần

Nghỉ việc bao lâu thì được hưởng BHXH 1 lần? Là câu hỏi nhiều người lao động đang thắc mắc. Sau khi đáp ứng đủ các điều kiện theo đúng quy định của pháp luật, người tham gia BHXH sẽ được hưởng số tiền BHXH. Tuy nhiên vì 1 số lý do mà người lao động phải nghỉ việc giữa chừng. Bài viết dưới đây sẽ giúp độc giả giải đáp các thắc mắc có liên quan đến vấn đề này. 

1. Nghỉ việc bao lâu thì được rút BHXH 1 lần?

Căn cứ Nghị quyết 93/2015/QH13 và Điểm b, Khoản 1, Điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP sau 1 năm nghỉ việc kể từ khi dừng đóng BHXH, và đóng BHXH chưa đủ 20 năm là điều kiện đủ để người lao động có thể hưởng BHXH một lần, cụ thể:

Theo Khoản 1, Điều 1 của Nghị quyết 93/2015/QH13 ngày 22/6/2015, về việc thực hiện chính sách hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động, quy định rằng sau khi người lao động chấm dứt đóng Bảo hiểm Xã hội (BHXH), sau một năm, Người tham gia đủ điều kiện hưởng BHXH một lần.

Điều này áp dụng cho cả người lao động bắt buộc tham gia BHXH sau một năm nghỉ việc và người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH, miễn là họ chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

Người lao động nghỉ việc bao lâu thì được rút BHXH 1 lần
Người lao động nghỉ việc bao lâu thì được rút BHXH 1 lần

Tuy nhiên, có một số trường hợp đặc biệt đã kể trên, người lao động có thể nhận BHXH một lần ngay sau khi nghỉ việc, mà không cần phải chờ đợi một khoảng thời gian nhất định sau khi rời khỏi đơn vị, cụ thể:

  • Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa có 20 năm đóng bảo hiểm xã hội.
  • Lao động nữ, có hoặc không hoạt động chuyên nghiệp tại xã, phường, thị trấn, ngừng làm việc khi chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.
  • Người lao động chọn định cư ở nước ngoài.
  • Người lao động bị mắc các căn bệnh nguy hiểm cho tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV dẫn đến AIDS, hoặc các bệnh nghiêm trọng khác theo quy định của Bộ Y tế.
  • Đối tượng bao gồm sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn, rút quân, hoặc kết thúc dịch vụ mà không đáp ứng điều kiện để nhận lương hưu.

Nhân viên sau khi nghỉ việc trong khoảng một năm kể từ thời điểm kết thúc đóng Bảo hiểm Xã hội (BHXH) mà không tiếp tục tham gia BHXH, và nếu thời gian đóng BHXH không đạt đủ 20 năm, có thể thực hiện việc rút một lần Bảo hiểm Xã hội.

Để thực hiện quy trình rút Bảo hiểm Xã hội một lần, bạn phải mang theo giấy tờ cá nhân như Sổ Bảo hiểm Xã hội và Đơn đề nghị hưởng Bảo hiểm Xã hội một lần của bạn đến cơ quan Bảo hiểm Xã hội cấp huyện hoặc tỉnh tại địa phương cư trú của bạn.

Trong trường hợp đặc biệt như di cư hoặc mắc bệnh nguy hiểm, bạn cần cung cấp thêm các giấy tờ chứng minh. Chi tiết về các giấy tờ cần thiết có thể được xem xét tại đây.

Sau khi hồ sơ được nộp đầy đủ, cơ quan Bảo hiểm Xã hội sẽ tiến hành xử lý và chi trả số tiền Bảo hiểm Xã hội một lần trong khoảng 10 ngày. Số tiền nhận được sẽ được tính theo công thức sau:

Số tiền BHXH một lần = (1,5 x mức bình quân tiền lương tháng x số tháng đóng trước năm 2014) + (2 x mức bình quân tiền lương tháng x số tháng đóng từ năm 2014 trở đi)

Trong đó, số tháng đã đóng BHXH là số tháng bạn đã tham gia và đóng tiền vào Quỹ Bảo hiểm Xã hội. Mức bình quân tiền lương được tính theo công thức: Mức bình quân tiền lương = Tổng số tiền lương đã đóng BHXH / Tổng số tháng đã đóng BHXH.

2. Khi nào được rút bảo hiểm xã hội 1 lần?

Nên rút BHXH 1 lần khi nào
Nên rút BHXH 1 lần khi nào

Việc rút bảo hiểm xã hội một lần là quyền lợi của người lao động khi họ không còn nhu cầu tham gia Bảo hiểm xã hội (BHXH) hoặc khi có các lý do cá nhân khác nhau. Tuy nhiên, quyết định này cần được xem xét kỹ lưỡng vì nó có những hạn chế và rủi ro nhất định. Dưới đây là một số trường hợp người lao động có thể rút BHXH 1 lần nếu có nhu cầu:

  • Khi người lao động đủ tuổi để hưởng lương hưu theo quy định, nhưng chưa đủ thời gian đóng BHXH để nhận lương hưu hàng tháng và không muốn tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện.
  • Khi người lao động chọn sống ở nước ngoài và không có ý định trở lại Việt Nam.
  • Khi người lao động mắc các bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, hoặc đã nhiễm HIV chuyển sang giai đoạn AIDS, hoặc các bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.
  • Khi người lao động cần sử dụng số tiền BHXH để giải quyết các vấn đề kinh tế như trả nợ, mua nhà hoặc đầu tư kinh doanh.

Tuy nhiên, cũng có một số hạn chế và rủi ro đi kèm với việc nhận BHXH một lần:

  • Người lao động sẽ không thể hưởng các chế độ BHXH khác như bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động và bệnh nghề nghiệp.
  • Thời gian đóng BHXH không được tính vào thời gian lương giữ để nhận lương hưu khi người lao động quyết định tham gia BHXH sau này.
  • Người lao động sẽ không được nhận các đặc quyền về thuế thu nhập cá nhân liên quan đến việc tham gia BHXH.
  • Khi người lao động về già hoặc gặp khó khăn tài chính, họ sẽ không có nguồn thu nhập ổn định.

Vì vậy, người lao động cần cân nhắc kỹ lưỡng về việc rút BHXH một lần . Nếu có khả năng, người lao động nên xem xét việc tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện để bảo vệ và an sinh tốt hơn cho tương lai.

3. Rút bảo hiểm xã hội 1 lần được bao nhiêu tiền?

Rút bảo hiểm xã hội 1 lần được bao nhiêu tiền
Rút bảo hiểm xã hội 1 lần được bao nhiêu tiền

Mức hưởng Bảo hiểm xã hội một lần được xác định theo số năm mà người lao động đã đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH). Mỗi năm đóng BHXH được tính theo quy tắc sau:

  • Đối với trường hợp đóng trước năm 2014 , mức hưởng là 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đã đóng BHXH.
  • Trường hợp đóng từ năm 2014 trở đi , mức hưởng là 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đã đóng BHXH.
  • Nếu thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm , mức hưởng BHXH được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng BHXH, với mức tối đa là 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đã đóng BHXH.

Lưu ý: Khi tính mức hưởng BHXH một lần, nếu thời gian đóng BHXH có tháng lẻ, từ 1 đến 6 tháng được tính là nửa năm và từ 7 đến 11 tháng được tính là một năm.

4. Một số câu hỏi liên quan

4.1 Nếu đóng chưa đủ 01 năm thì có được hưởng BHXH?

Đối với trường hợp người lao động có thời gian đóng Bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm, quy định về mức hưởng BHXH được xác định như sau: mức hưởng bằng số tiền đã đóng, với mức tối đa là 02 tháng của mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH trước đó.

Tuy nhiên, mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần sẽ không tính vào số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng BHXH tự nguyện. Điều này chỉ trừ khi người lao động đang mắc phải một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng theo quy định của Bộ Y tế.

Xem thêm: Những điều cần biết về bhxh 1 lần

Xem thêm: Có nên rút bhxh 1 lần

4.2 Thời hạn cơ quan BHXH chi trả tiền BHXH 1 lần trong bao lâu?

Khi đáp ứng đủ điều kiện hưởng Bảo hiểm xã hội một lần , người lao động cần nộp hồ sơ trong thời hạn 30 ngày tính từ thời điểm có yêu cầu hưởng BHXH 1 lần (theo quy định tại Điều 109 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014) đến Cơ quan BHXH.

Xem thêm: Nộp hồ sơ hưởng bhxh 1 lần ở đâu

Xem thêm: Thủ tục hưởng bhxh 1 lần

Cơ quan BHXH phải chịu trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động trong thời hạn 10 ngày , kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Trong trường hợp cơ quan BHXH không giải quyết, cơ quan phải cung cấp phản hồi bằng văn bản và chi tiết lý do vì sao không thể giải quyết hồ sơ, và dời ngày giải quyết.

5. Dịch vụ rút bảo hiểm xã hội 1 lần AZTAX

AZTAX không chỉ là nơi mang đến dịch vụ rút bảo hiểm xã hội 1 lần, mà chúng tôi là những người đồng hành, những người bạn đồng lòng, là điểm tựa đáng tin cậy trên chặng đường khám phá đầy thách thức này. Ở đây, chúng tôi không chỉ nhìn nhận mỗi bước tiến trong việc bảo vệ tương lai là một sự nỗ lực, mà còn là một cuộc phiêu lưu đầy cảm xúc, nơi mỗi cảm xúc và trải nghiệm được làm sống động.

Tại AZTAX, chúng tôi không phải chỉ là những chuyên viên khô khan, mà là những người bạn tri kỷ, sẵn lòng đi cùng bạn qua những thách thức phức tạp của thủ tục. Chúng tôi là đồng hành, để bạn không phải đối mặt với những khó khăn một mình, mà có sự hỗ trợ chân thành từ những người bạn thân thiết và đáng tin cậy.

Hãy tin tưởng vào chúng tôi, không chỉ vì sự chuyên nghiệp và giàu kinh nghiệm, mà còn vì chúng tôi mang đến tâm huyết, lòng say mê, muốn tạo ra những khoảnh khắc ý nghĩa và khó quên trong từng bước đi của bạn. Đừng ngần ngại liên hệ ngay với chúng tôi qua hotline: 0932.383.089, để chúng tôi cùng nhau viết nên câu chuyện hạnh phúc của bạn trên con đường đầy thách thức của cuộc sống!

Như vậy, câu hỏi Nghỉ việc bao lâu thì được hưởng bhxh 1 lần? đã được AZTAX giải đáp trên bài viết một cách rất cụ thể và chi tiết, bên cạnh đó cũng giải đáp thêm các câu hỏi liên quan đến các vấn đề nên rút BHXH 1 lần khi nào? Rút được bao nhiêu tiền? Cũng như các thủ tục để rút BHXH 1 lần. Hy vọng rằng các thông tin trên sẽ hữu ích với quý độc giả.

CÔNG TY AZTAX CUNG CẤP GIẢI PHÁP DOANH NGHIỆP TOÀN DIỆN

   Email: cs@aztax.com.vn

   Hotline: 0932.383.089

   #AZTAX - Giải pháp tổng thể cho doanh nghiệp

5/5 - (1 bình chọn)
5/5 - (1 bình chọn)