Hướng dẫn tham gia BHXH cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Lao động nước ngoài có bắt buộc phải tham gia BHXH cho người nước ngoài khi làm việc tại Việt Nam hay không? Nếu có thì việc đóng, hưởng sẽ phải thực hiện như thế nào?

1. Cứ là lao động nước ngoài thì phải tham gia BHXH cho người nước ngoài?

tham gia BHXH cho người nước ngoài
Quy định tham gia BHXH của người lao động nước ngoài

Theo quy định tại Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-NP, lao động nước ngoài bắt buộc phải tham gia BHXH khi:

  • Có hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên.
  • Có giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

Ngoài trừ 02 trường hợp dưới đây lao động nước ngoài sẽ không phải bắt buộc tham gia BHXH cho người nước ngoài:

  • Nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia, lao động kỹ thuật của doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại tại Việt Nam, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện và được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước ít nhất 12 tháng.
  • Đã đủ tuổi nghỉ hưu (nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi).

2. Cách tham gia BHXH lần đầu cho người nước ngoài

Để tham gia BHXH cho người nước ngoài, thì cả đơn vị sử dụng lao động nước ngoài và người lao động đều phải chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ theo hướng dẫn tại Quyết định 595/QĐ-BHXH, cụ thể:

  • Với người lao động: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS).
  • Với đơn vị sử dụng lao động:

+  Tờ khai đơn vị tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK3-TS).

+  Danh sách lao động tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (Mẫu D02-TS).

+  Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

Thời gian giải quyết: Trong vòng 5 ngày kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ, người lao động sẽ được cấp mới sổ BHXH.

3. Mức đóng BHXH cho người nước ngoài

Hàng tháng, đơn vị sử dụng lao động nước ngoài và người lao động nước ngoài phải đóng BHXH với mức đóng như sau:

tham gia bhxh cho người nước ngoài
Điều 12 và Điều 13 Nghị định 143/2018/NĐ-CP
  • Tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác ghi trong hợp đồng lao động, tối đa bằng 20 lần mức lương cơ sở.
  • Người lao động giao kết hợp đồng với nhiều người sử dụng lao động và thuộc diện áp dụng BHXH bắt buộc thì chỉ đóng BHXH với hợp đồng đầu tiên. Riêng đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì phải đóng theo từng hợp đồng đã giao kết.

Như vậy, người lao động, không phân biệt lao động Việt Nam hay lao động nước ngoài, nếu thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thì đều phải làm tròn nghĩa vụ này.

Để biết thêm thông tin chi tiết về việc tham gia BHXH cho người nước ngoài hoặc những vấn đề liên quan đến bảo hiểm xã hội cho người nước ngoài thì hãy nhanh tay liên hệ với AZTAX ngay trong hôm nay để được giải đáp tận tình nhất!

>> Bạn là những người lao động, đơn vị sử dụng lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam, đặc biệt đang có thắc mắc về bảo hiểm xã hội và mong muốn tiết kiệm thời gian, chi phí thì có thể xem thêm:

Trả lời