Đối tượng được hưởng trợ cấp khi con ốm

Trong chế độ ốm đau có hỗ trợ hưởng trợ cấp khi con ốm. Vậy đối tượng nào sẽ hưởng được trợ cấp này? Chắc hẳn đây là thắc mắc của nhiều người lao động. Trợ cấp khi con ốm là một trong những loại trợ cấp của bảo hiểm xã hội, nhưng vẫn còn khá mới lạ đối bậc phụ huynh đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Cùng AZTAX tìm hiểu những vấn đề xoay quanh về hưởng trợ cấp con ốm.

1. Trợ cấp khi con ốm là gì?

Trợ cấp khi con ốm là một trong những chế độ trợ cấp của bảo hiểm xã hội nhằm đảm bảo thu nhập cho người lao động trong trường hợp phải nghỉ làm do có con bị ốm đau hay gặp phải tai nạn rủi ro. Tuy nhiên trợ cấp này chỉ hỗ trợ cho một số đối tượng thỏa điều kiện đóng bảo hiểm xã hội được quy định cụ thể. 

Ngoài trợ cấp khi con ốm có thể người lao động cũg quan tâm đến các loại trợ cấp khác của bảo hiểm xã hội, xem thêm tại bài viết: Trợ cấp thất nghiệp 2020.

2. Có phải cha mẹ nào cũng được hưởng trợ cấp khi con ốm 

Không phải lao động nào đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc nào cũng được nhận trợ cấp khi con ốm. Nếu muốn nhận loại trợ cấp này, người lao động phải thuộc một trong những đối tượng sau:

2.1 Trường hợp đối tượng làm việc theo hợp đồng 

  • Lao động làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn;
  • Lao động làm việc theo hợp đồng xác định thời hạn;
  • Lao động làm việc theo hợp đồng theo mùa vụ;
  • Lao động làm việc theo hợp đồng một công việc nhất định.

→ Tất cả các loại hợp đồng trên phải có thời hạn từ đủ 03 đến 12 tháng.

2.2 Các trường hợp khác 

Đối tượng hưởng trợ cấp khi con ốm
Đối tượng hưởng trợ cấp khi con ốm
  • Đối tượng là cán bộ, công chức, viên chức;
  • Đối tượng là công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
  • Đối tượng là sĩ quan, quân nhân quân đội, sĩ quan, hạ sĩ quan công an, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như quân nhân;
  • Đối tượng là người quản lý, điều hành doanh nghiệp, hợp tác xã có hưởng lương.

3. Điều kiện hưởng trợ cấp khi con ốm

Để hưởng trợ cấp khi con ốm, người lao động cần đáp ứng những điều kiện theo Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội như sau:

  • Con dưới 07 tuổi không may bị ốm hay gặp rủi ro không đáng có, do đó người lao động phải ở nhà chăm sóc con;
  • Con ốm phải có giấy xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Nếu như người lao động không đáp ứng các điều kiện trên thì không được hưởng trợ cấp này. Các điều kiện hưởng được pháp luật quy định nhằm đảm bảo tính công bằng và bảo vệ được quyền lợi của người lao động.

4. Người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày để chăm con ốm?

số ngày nghỉ hưởng trợ cấp khi con ốm
số ngày nghỉ hưởng trợ cấp khi con ốm

Đáp ứng các điều kiện hưởng trợ cấp khi con ốm bên trên, người lao động sẽ được nghỉ theo quy định để chăm con. Trong trường hợp con dưới 03 tuổi của lao động không may bị bệnh thì cha mẹ sẽ được nghỉ làm tối đa 20 ngày. Nếu người lao động có con từ 03 đến 07 tuổi bị ốm đau thì cha mẹ được nghỉ tối đa là 15 ngày.

Thời gian tối đa là thời gian được tính trong 01 năm của mỗi con và tính trong thời gian làm việc của cha mẹ, không tính thời gian nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ hàng tuần. Bên cạnh đó, vợ chồng lao động cùng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì thời gian hưởng chế độ con ốm được thực hiện theo quy định nêu trên.

Ví dụ: Vợ chồng ông B cùng tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, có con gái 2 tuổi bị sốt xuất huyết phải nằm viện từ ngày 01/11/2020 đến ngày 08/11/2020. Trong thời gian con gái nằm viện điều trị, cả hai vợ chồng ông B đều nghỉ việc để tiện chăm sóc cho con. Trong trường hợp này cả hai vợ chồng ông B đều được hưởng chế độ con ốm với thời gian nghỉ 6 ngày (không kể ngày nghỉ)

5. Cách tính mức hưởng 

cách tính mức hưởng trợ cấp khi con ốm
cách tính mức hưởng trợ cấp khi con ốm

Mức hưởng trợ cấp khi con ốm đau được quy định trong Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội, hỗ trợ cho người lao động một khoản tiền trong thời gian phải nghỉ làm chăm con. Mức hưởng này được tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ làm. Như vậy, mức hưởng theo ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày (ngày công làm việc).

Vậy công thức tính tổng tiền trợ cấp mà cha mẹ sẽ nhận được như sau:

MH = 75% x T : 24 x NN

Với:

MH: Mức hưởng

T: Mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ

NN: Số ngày nghỉ

Lưu ý: Số ngày nghỉ không được vượt quá quy định

6. Muốn hưởng trợ cấp khi con ốm cần chuẩn bị hồ sơ gì?

Để hưởng trợ cấp, người lao động cần chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ sau:

  • Bản chính hay bản sao giấy xuất viện của con người lao động, nếu con phải điều trị nội trú;
  • Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội cho lao động nếu con của họ điều trị ngoại trú;
  • Giấy khám, điều trị bệnh dịch sang tiếng Việt nếu con của lao động phải chữa bệnh ở nước ngoài;
  • Danh sách theo mẫu 01B-HSB (bản chính). (Tải về tại đây)

Khi chuẩn bị xong đầy đủ các loại giấy tờ trên, người lao động đưa cho doanh nghiệp nơi mình làm việc. Đơn vị sử dụng lao động sẽ nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội để được xem xét giải quyết. Nếu người lao động quan tâm đến các loại giấy tờ để xin xét duyệt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong màu dịch bệnh này thì xem thêm tại bài viết: Hồ sơ trợ cấp thất nghiệp gồm những gì?

7. Tại sao phải sử dụng dịch vụ bảo hiểm xã hội?

Doanh nghiệp đang vướn phải các vấn đề về bảo hiểm xã hội khi mà các quy định của pháp luật thay đổi liên tục.Lợi ích khi doanh nghiệp sử dụng dịch vụ bảo hiểm xã hội là:

  • Tiết kiệm thời gian của doanh nghiệp
  • Dịch vụ đảm bảo đúng quy định của pháp luật
  • Cam kết với khách hàng bảo đảm về mặt quyền lợi và pháp lý
  • Dịch vụ sẽ giúp doanh nghiệp chuẩn bị những hồ sơ cần thiết tránh các thủ tục rườm rà, gây khó khăn.

Có thể doanh nghiệp cũng quan tâm đến bài viết: Dịch vụ chốt sổ bảo hiểm.

Bài viết này đã giúp cho người lao động và doanh nghiệp hiểu thêm về các đối tượng sẽ được hưởng trợ cấp khi con ốm và các mức hưởng của loại trợ cấp này. Qua đó, người lao động có thể hiểu được phần nào về các thắc mắc liên quan đến các loại trợ cấp của bảo hiểm xã hội. Nếu vẫn còn băn khoăn hãy liên lạc ngay với AZTAX để được hỗ trợ và tư vấn miễn phí các gói dịch vụ phù hợp. Vui lòng liên hệ theo thông tin bên dưới.

Trả lời